Fshare.vn

khắc phục tình trạng avp.exe chiếm CPU quá cao

Thảo luận trong 'Security Software' bắt đầu bởi binhminhhg, 30 Tháng tư 2011.

1. New Member

Máy bạn cài phần mềm diệt virus KAV, KIS? update thường xuyên? Bỗng 1 ngày bạn cảm thấy rằng máy tính bạn chạy chậm như rùa bò? Khi chơi game bị giật giật, chạy một số phần mềm thông thường mà đơ cả máy? Máy tính bạn bị nhiễm virus sao? Khả năng đó là rất ít. Bạn hãy thực hiện 1 vài thao tác dưới đây để kiểm tra máy tính và đưa "bé cưng" của bạn trở lại bình thường mà không phải ghost hay win lại nhá!

Bước 1. Đầu tiên bạn ấn tổ hợp phím ctrl + alt + del hoặc ctrl + shift + esc để mở task manager

Bước 2. Tắt các ứng dụng mà bạn đang chạy. Kiểm tra xem có chương trình nào chạy ngầm mà bạn nghi ngờ nó là virus không? theo kinh nghiệm của mình thì thường có 2 tiến trình chạy ngầm hùa theo avp.exe ngốn CPU là ctfmon.exe và bkts.exe. Trong đó avp là của kis, kav rồi. Con CTFMON.EXE là một file được cài đặt với Office XP. Nó kích hoạt tiến trình Alternative User Input và thanh Language Bar. Chương trình này sẽ giám sát các cửa sổ đang trong trạng thái "active" và cung cấp dịch vụ text input hỗ trợ giọng nói, chữ viết tay, bàn phím, dịch, và nhiều kĩ thuật nhập khác. Nó cũng khởi động thanh language bar, thanh này xuất hiện ở dưới system tray. Bạn remove nó đi bằng cách: 1. Mở Control Panel
    2. Chọn Regional and Language Options (ở chế độ xem Classic View) hoặc chọn Date, Time, Language, and Regional Options trong chế độ xem Category
    3. Chọn thẻ Languages, nhấn vào nút Details
    4. Chọn thẻ Advanced
    5. Nhấn chọn vào ô "Turn off advanced text services" và chọn OK
    Thanh language bar sẽ không còn hiển thị trên khay hệ thống (System Tray) nữa, và CTFMON.EXE sẽ không được load trong những lần khởi động sau nữa.
    Con bkts.exe (là cái gì mình cũng chưa biết :D) nhưng mà mình mình chỉ thấy nó xuất hiện khi sảy ra tình trang avp ngốn CPU thôi! mình cũng remove nó đi và máy mình chạy ngon lành mà không sao cả! các ban remove nó đi bằng cách vào đường dẫn C:\Windows\System32 tìm file bkts.exe rồi del nó đi! nếu không del đươi=cj thì bạn dùng soft này để del nó
    link: khắc phục tình trạng avp.exe chiếm CPU quá caoNhấn Vào Đây Để Tải Về.
    Bước 3: thực hiện quét toàn bộ máy tính bằng kis, kas.
    Bước 4. reboot lại máy tính và kiểm tra task manager xem! em ý lại ổn định rồi kìa!
    :Ma (69):

p/s: ngoài ra để kis, kas không làm đơ máy bạn cũng có thể tắt chức năng "thực hiện quét khi máy rỗi" trong bảng chọn cấu hình.
    Nhớ Thank nhá!!!!! :Ma (58):